quy định đổi màu xe

Quy định khi đổi toàn bộ màu xe

Quy định khi đổi toàn bộ màu xe

Việc thay đổi toàn bộ màu xe khi dán decal cần phải đăng ký với cơ quan quản lý nếu không muốn bị cảnh sát giao thông phạt.

Quy định khi đổi toàn bộ màu xe

Quy định khi đổi toàn bộ màu xe

Việc dán Decal xe máy hiện đang rất phổ biến, không chỉ những chiếc xe mới mà cả những chiếc xe máy cũ cũng có nhiều nhu cầu về việc dán decal xe máy. Tuy nhiên có một điều nhiều người khi đi dán decal có thắc mắc là việc dán decal xe máy và ô tô có bị cảnh sát giao thông phạt hay không? Và nếu có thì mức phạt là bao nhiêu?

chúng tôi xin được hỗ trợ giải đáp thông tin cho bạn đọc về việc dán decal xe như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 55, Luật Giao thông đường bộ năm 2008:

“Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu,tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt”

Nghị định số 171/2013/NĐ-CP cũng có quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe;

Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô, từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Lắp kính chắn gió, kính cửa của xe không phải là loại kính an toàn;
b) Tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe;”
Các trường hợp dán decal không bị phạt

Bạn có thể lách luật nếu không muốn bị phạt ở chỗ: Nếu đăng ký xe ghi là xe máy có màu”xanh – đen – bạc” thì không phân biệt “xanh lá cây – Đen – Bạc”, “Đen – Xanh da trời – Bạc”, “Bạc – Đen – xanh lam”…
Đối với việc dán tem trong (dán lớp nhựa hoặc nilong trong, không màu) thì sẽ không bị cảnh sát giao thông phạt
Dán tem xe: Việc dán tem xe chỉ dừng lại ở việc dán thêm một số tem logo, hoặc tem xương cá, tem trên vành…những chi tiết rất nhỏ và còn giữ nguyên màu sắc, kết cấu xe như quy định trong giấy đăng ký xe máy thì cũng sẽ không bị phạt. Nên bạn cần biết để cân nhắc trang trí xe yêu của mình phù hợp tránh thái quá vi phạm các quy định của pháp luật.

Theo blogxe.vn